Lộ trình tự ôn tiếng Anh chinh phục IELTS từ 0 đến 7.0

31/12/2019

Việc tự học ielts ở nhà liệu có khó không? Mình có thể tự học ielts 7.0 tại nhà hay không? Đây chắc hẳn là một nỗi băn khoăn của nhiều bạn học sinh, sinh viên. Vậy thì hôm nay cùng mình bỏ túi bí quyết lộ trình tự học ielts từ 0 lên 7.0.

Lộ trình học IELTS hiệu quả

Khởi động ( Mục tiêu 3.0 đến 3.5 ielts)

• Ngữ pháp:

Mình có một ví dụ sau: 

A:“ Where do you work?” (Bạn đang làm việc ở đâu?)

B: “ I worked for a Japanese company for 4 years, then I moved to a non- profit organization; I have worked there for 3 years.” (Tôi đã làm việc cho công ty Nhật Bản được 4 năm, sau đó tôi chuyển sang một tổ chức phi lợi nhuận và tôi đã làm việc ở đó 3 năm rồi.”

Các bạn hãy tìm cho mình  động từ trong câu trả lời trên và xác định xem người ta đang dùng những thì gì? Đây chính là một dạng câu trả lời trong phần ielts speaking part 1.

Và đáp án của câu hỏi này đó là. Trong câu có sử dụng 2 loại thì

Thì quá khứ đơn : worked, moved

Thì hiện tại hoàn thành: have worked.

Qua ví dụ trên thì mình muốn nói với các bạn là ở giai đoạn này các bạn nên tập trung học nền tảng về các thì trong tiếng Anh.

• Về phần từ vựng:

Mình cũng sẽ lấy cho các bạn một ví dụ nữa. Khi vào phần speaking giám thị đặt ra câu hỏi:“Where do your hometown”

Nếu bạn trả lời rằng : “I come from Hanoi, which is a busy city.” Tính từ được sử dụng trong câu này là “city” một tính từ rất là phổ thông và mình nghĩ rằng sẽ lấy được ít điểm từ vị giám thị. Nhưng nếu bạn thay từ city bằng từ “ bustling city” thì mình tin số điểm bạn giành được sẽ cao hơn.

Vì vậy trong giai đoạn này các bạn hãy tập trung xây dựng lượng từ vựng ielts.

• Luyện kỹ năng nghe: trong giai đoạn này các bạn nên học nghe cơ bản: số, chữ cái, ngày tháng, địa chỉ. Bởi vì trong phần section 1 của listening.

Chặng 2: Lấy đà (Mục tiêu 5.0)

• Về thời gian học: mình nghĩ các bạn sẽ cần học trong vòng 3 tháng.

• Kỹ năng Reading: Reading của ielts khá đặc thù. Ở giai đoạn mục tiêu này bạn nên ôn luyện một số dạng bài sau:

• Summary Completion ( Hoàn thành tóm tắt)

• Sentence Completion (Hoàn thành câu)

• Multiple Choice (Chọn đáp án)

• Table Completion ( Hoàn thành bảng)

• Flowchart (Biểu đồ)

• Diagram Completion (Biểu đồ đường)

Các dạng bài này thường xuất hiện ở passage 1 và 2. Đây là dạng câu hỏi không gây nhiễu và giúp bạn lấy được 5.0 ielts.

Tài liệu tham khảo: các bạn nên tham khảo ở cuốn sách Complete ielts của Cambridge.

• Kỹ năng Listening: Listening của ielts sẽ gồm 4 section. Trong giai đoạn này mục tiêu của chúng ta là 5.0 ielts thì chúng ta nên học các dạng bài của section 1 và section 2 gồm các dạng bài: note, form, sentence, completion.( ghi chú, cấu trúc, câu, hoàn thành chỗ còn thiếu)

• Kỹ năng writing: mục tiêu 5.0 thì bạn nên ôn tập phần writing task 1 thường là về phần đồ thị do đó trong giai đoạn này bạn nên học writing theo phương pháp cấu trúc hóa để chúng ta dùng thực sự đa dạng trong bài. Mình sẽ lấy một ví dụ để giúp các bạn dễ hình dung hơn.

VD: Cho biểu đồ sau

Các bạn hãy dịch giúp mình câu sau: “Số lượng người sử dụng internet giảm mạnh xuống 20% trong năm 2015.”

Có 2 cách viết ra như sau:

Cách 1: Ta sử dụng cấu trúc: S +V+ adv+ số liệu+ thời gian

The number of people using the Internet drop significantly to 20% in 2015. ( Số người sử dụng internet giảm đáng kể xuống còn 20% vào năm 2015.)

Cách 2: Ta sử dụng cấu trúc: There was + cụm danh từ+ số liệu+in+S+thời gian

There was a significant drop to 20% in the number of people using in the internet.  ( Giảm đáng kể xuống còn 20% về số người sử dụng internet )

Vì vậy nếu gặp bài này trong phần thi bạn nên trả lời theo cả 2 cách mình hướng dẫn để có thể đa dạng được cấu trúc và từ vựng.

Chặng 3: Chạy bền (Mục tiêu 6.5 )

Giai đoạn này cần sự sắc đá và quyết tâm của các bạn. Vì nếu đạt được điểm ở mốc này thì bạn có thể đủ tự tin để đi du học hay sang nước ngoài sinh sống rồi.

• Về phần speaking:

Ở giai đoạn này các bạn cần phải bắt đầu ôn luyện 2 phần thi khó của ielts speaking rồi đó là part 2 và part 3 và câu hỏi khó nhất ở phần này chính là miêu tả về người. Các bạn hãy sử dụng công thức: IRAC để có thể đạt được điểm cao trong phần thi này.

I : Impression (tức là ấn tượng của bạn về người đó)

R: Relationship ( tức là mối quan hệ giữa bạn và người đó)

A: Appearance (ngoại hình của người bạn muốn miêu tả)

C: Character (Tính cách của người bạn miêu tả)

• Writing: Ở giai đoạn này các bạn tiếp tục ôn luyện cho mình phần writing task 2.

Chặng 4: Về đích (Mục tiêu 7.0)

-Ở giai đoạn này lời khuyên mình dành cho các bạn đó chính là luyện đề. Tuy nhiên, có bạn luyện rất nhiều đề thế nhưng kết quả lại không khá lên được. Nguyên nhân là do các bạn luyện nhiều đề nhưng sau mỗi đề lại không biết mình sai ở đâu và không rút ra được kinh nghiệm cho các đề lần sau. 

Vậy trong quá trình luyện đề các bạn chỉ cần luyện một số ít đề thôi nhưng hãy cố gắng tìm ra được các lỗi sai và note chúng lại, rút kinh nghiệm cho những lần sau để mình không mắc phải nữa.

Mình hy vọng bài viết này sẽ như một kim chỉ nam giúp các bạn định hướng được chặng 

đường học ielts của mình, từ đó nắm bắt được lộ trình tự chinh phục ielts từ 0 đến 7.0. Chúc các bạn học tốt!

>> Bài liên quan: