Những mẫu câu thường gặp trong tiếng Anh

27/11/2019

Hiện nay tiếng Anh là một trong những ngôn ngữ được sử dụng rất phổ biến, được nhiều người lựa chọn để học. Có rất nhiều những mẫu câu trong tiếng Anh một người học tiếng Anh cần biết. Vậy hãy cùng tìm hiểu và tham khảo trong bài viết dưới đây.

Lợi ích của việc học tiếng Anh

Lợi ích của học tiếng Anh qua những mẫu câu tiếng Anh

Những mẫu câu tiếng Anh có sẵn giúp bạn dễ dàng trong quá trình tiếp cận tiếng Anh nhất là trong giao tiếp. Để giao tiếp có hiệu quả bạn cần có vốn câu và từ đủ để giao tiếp với người khác. 

Những mẫu câu được chia làm nhiều loại khác nhau, đa dạng các chủ để giúp bạn phân biệt và dễ dàng vận dụng trong nhiều trường hợp khác nhau khi giao tiếp.

Những mẫu câu có thể ngắn dài khác nhau tuy nhiên vẫn phục vụ mục đích giao tiếp cho nên rất đơn giản và dễ học giúp bạn nói một cách tự nhiên và đơn giản hơn bao giờ hết.

Những câu tiếng Anh giao tiếp làm quen

Trong khi giao tiếp bạn không thể không làm quen với đối phương, nhưng không phải ai cũng biết cách nói những câu làm quen như thế nào để hợp lý và gây ấn tượng với đối phương ngay từ lần đầu gặp. Để đối phương có thể muốn giao tiếp với bạn, bạn phải gây được ấn tượng cũng như dẫn dắt tự nhiên nhất.

• What’s up? ( Xin chào)

• How is your day? ( Hôm nay bạn thế nào)

• It’s has been long see. ( Lâu rồi không gặp bạn)

• Nice too meet you( Rất vui khi được gặp bạn)

• Have a good day ( Chúc một ngày tốt lành)

• See you later ( gặp lại sau nhé)

• Bye for now( tạm biệt và hẹn gặp lại)

• ….

Những câu nói tiếng Anh hay nhất mọi thời đại bạn không nên bỏ qua

• No pain no gain ( không gì đạt được một cách dễ dàng)

• Nothing is impossible ( không gì là không thể)

• Life is a story, make yours best seller ( cuộc sống là một câu chuyện, hãy là người tuyệt vời nhất)

• Take a smile ( hãy luôn nở một nụ cười)

• I love things that make you( Tớ yêu những gì mà tạo nên con người bạn)

• Life is too short to wait ( Cuộc sống quá ngắn ngủi để đợi chờ)

• ….

Mẫu câu tiếng Anh trong nhà hàng

• Good morning Sir/ Madam ( chào ngài)

• How can I help you? ( tôi có thể giúp gì được cho ông)

• May I have you name ?please( Cho tôi biết tên của ngài được không)

• Do you have a reservation?( Ngài đã đặt bàn chưa ạ)

• Are you ready to order?( bạn đã sẵn sàng gọi món chưa?)

• I think the meal will be great if it goes with a bottle of red wine?( Tôi nghĩ bữa ăn sẽ tuyệt vời hơn nếu có một chai rượu vang đó)

• This is special food today, I highly recommend you choose it( Món ăn đặc biệt của tôi hôm nay có)

Những mẫu câu thường gặp trong tiếng Anh

Mẫu câu tiếng Anh giao tiếp cần thiết cho việc đi du lịch

• I would like to book a ticket to…( tôi muốn đặt vé đến)

• How much is it? ( cái này bao nhiêu tiền)

• Can I see your passport and your tickets?( Tôi có thể xem hộ chiếu của bạn được không)

• How would you like to payment? Credit card or in cash( bạn muốn trả bằng gì) 

• I am travelling to ( tôi đang đi du lịch đến)

• I’m a Vietnamese ( tôi là người Việt Nam)

• Do you have any hotel the nearest?( có khách sạn nào gần đây nhất không)

• How long does this flight? (Chuyến bay này bay trong bao lâu)

Khi đi du lịch nước ngoài bạn không thể nào không trang bị cho mình vốn tiếng Anh, những mẫu câu giao tiếp cơ bản để dễ dàng trong khi di chuyển. Vì vậy, đừng bỏ qua nó nhé.

Nói tóm lại có rất nhiều mẫu câu tiếng Anh khác nhau trong giao tiếp theo các chủ đề khác nhau. Bạn có thể tham khảo một số mẫu câu trong bài viết trên để thu về cho mình vốn tiếng Anh cũng như mẫu câu cần thiết trong những tình huống khác nhau. Việc trang bị cho bản thân những mẫu câu tiếng Anh sẽ giúp bạn rất nhiều trong những tình huống bị cuống hay bí từ không biết nói gì. 

Vậy nên hãy luyện tập thường xuyên và nhiều chủ đề khác nữa nhé. Chắc chắn bạn sẽ chinh phục được tiếng Anh một cách dễ dàng. Chúc các bạn thành công.

>> Bài liên quan: